ในอุตสาหกรรมการบินและอวกาศและกังหันก๊าซ ความน่าเชื่อถือของเครื่องยนต์มักขึ้นอยู่กับความแตกต่างเล็กน้อยของปริมาณคาร์บอน ในขณะที่อินโค 713เป็นชื่อสามัญของการตกตะกอนนี้-ซูเปอร์อัลลอยที่แข็งตัว วิศวกรจะต้องแยกแยะระหว่างมาตรฐาน713Cและคาร์บอนต่ำ-(713LC)รุ่นต่างๆ
นี อัลลอยด์ซึ่งเป็นบริษัทที่ปรึกษาด้านซูเปอร์อัลลอยมืออาชีพที่มี 1ประสบการณ์ 8 ปีช่วยให้พันธมิตรทั่วโลกนำทางความแตกต่างทางเทคนิคเหล่านี้เพื่อให้มั่นใจถึงความสมบูรณ์ของส่วนประกอบและให้ผลผลิตการหล่อในระดับสูงสุด
ติดต่อผู้เชี่ยวชาญของเราเพื่อแนะนำโลหะผสมที่เหมาะสมสำหรับโครงการของคุณ
Inconel 713 กับ 713C กับ 713LC: วิธีเลือกเกรดที่เหมาะสม

Inconel 713 กับ 713C กับ 713LC: วิธีเลือกเกรดที่เหมาะสม
อินโคเนล 713(และตัวแปรหลัก713C และ 713LC) เป็นซูเปอร์อัลลอยหล่อที่มีนิกเกิล- ซึ่งออกแบบมาเพื่อให้มีความแข็งแรงที่อุณหภูมิสูง- ทนทานต่อการเกิดออกซิเดชันที่ดีเยี่ยม และต้านทานการแตกหักแบบคืบคลานที่เหนือกว่า ทำให้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับสภาพแวดล้อมกังหันก๊าซที่มีอุณหภูมิสูงถึง980 องศา (1800 องศาฟาเรนไฮต์).
การเลือกใช้โลหะผสมขึ้นอยู่กับว่าการใช้งานของคุณให้ความสำคัญกับความแข็งแรงแตกหักสูงสุดหรือไม่ (713C)หรือต้านทานความล้าและการเชื่อมได้ดีกว่า(713LC).
อินโคเนล 713C คืออะไร?
Inconel 713C เป็นโลหะผสมในการหล่อนิกเกิล-โครเมียมซึ่งมีความต้านทานการแตกหักที่ดีเยี่ยมที่ 1,700 องศา F (927 องศา ) ขณะเดียวกันก็ยังมีความต้านทานต่อความล้าจากความร้อนและคุณสมบัติการหล่อที่ดีได้เหนือกว่า เอกสารข้อมูลนี้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับองค์ประกอบ คุณสมบัติทางกายภาพ ความแข็ง คุณสมบัติแรงดึง และคุณสมบัติการคืบและความล้า

การประยุกต์ใช้งานคุณลักษณะ Inconel 713, 713C และ 713LC

Inconel 713 (โลหะผสมวัตถุประสงค์ทั่วไป)
อัลลอยด์เมทริกซ์ Inconel 713 (โดยปกติจะหมายถึงโลหะผสมซีรีส์นี้ ซึ่งมักมีความหมายเหมือนกันกับ 713C) เป็นตัวเลือกมาตรฐานสำหรับส่วนประกอบหล่อที่มีความแข็งแรงสูง-ซึ่งต้องทนต่ออุณหภูมิได้สูงถึง 980 องศา เป็นที่รู้จักในด้านความต้านทานต่อออกซิเดชันที่ดีเยี่ยม ทำให้เหมาะสำหรับกังหันก๊าซ
อินโคเนล 713C (ตัวหล่อ)
อินโคเนล 713Cเป็นเวอร์ชันหล่อประเภท "C" มาตรฐาน ซึ่งเป็นอัลลอยด์โครเมียม-ชุบแข็ง-โครเมียม
ข้อดี:ความต้านทานการแตกร้าวจากการคืบที่ดีเยี่ยม ความต้านทานต่อความล้าจากความร้อนที่เหนือกว่า และความเสถียรของโครงสร้างสูงที่อุณหภูมิสูง(927 องศา -980 องศา).
การใช้งานที่เหมาะสมที่สุด:ใบพัดกังหันของเครื่องยนต์ไอพ่นและส่วนประกอบทางเดินก๊าซอุณหภูมิสูง- ซึ่งต้องการความต้านทานการคืบสูงสุดและไม่ต้องการการเชื่อมที่กว้างขวาง
ข้อเสีย:เนื่องจากมีปริมาณคาร์บอนสูง จึงมีแนวโน้มที่จะเกิดการตกตะกอนของคาร์ไบด์ ทำให้ตัดเฉือนได้ยากและส่งผลให้การเชื่อมไม่ดี


อินโคเนล 713LC (คาร์บอนต่ำ)
อินโคเนล 713LCเป็นเวอร์ชันปรับปรุงของ713Cซึ่งมีปริมาณคาร์บอนต่ำกว่าและปริมาณโครเมียม/โมลิบดีนัมที่ปรับแล้ว
ข้อดี:ความเป็นพลาสติกที่อุณหภูมิห้องที่ดีขึ้น ความต้านทานแรงกระแทก และความต้านทานต่อความเมื่อยล้าดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเปรียบเทียบกับ713C.
การใช้งานที่เหมาะสมที่สุด:ใบพัดกังหันแบบหล่อในตัวและการหล่อแบบผนังบาง-ที่ซับซ้อนซึ่งต้องการความต้านทานต่อความล้าจากความร้อนที่สูงขึ้น
ประโยชน์:เนื่องจากมีปริมาณคาร์บอนต่ำกว่า โดยทั่วไปจึงมีความสามารถในการเชื่อมที่ดีกว่าและความสมบูรณ์มากกว่าในการหล่อขนาดใหญ่และซับซ้อน
4. การเปรียบเทียบเทคโนโลยี Inconel 713C และ Inconel 713LC
| คุณสมบัติ | อินโคเนล 713C (มาตรฐาน) | อินโคเนล 713LC (คาร์บอนต่ำ) | ข้อมูลเชิงลึกของผู้เชี่ยวชาญ |
| ปริมาณคาร์บอน (C) | 0.08 - 0.20% | สูงสุด 0.05% | LC ช่วยเพิ่มความเหนียวและความเหนียว |
| เซอร์โคเนียม (Zr) | 0.05 - 0.15% | 0.05 - 0.15% | จำเป็นสำหรับความมั่นคงของขอบเขตเกรน |
| การยืดตัว (%) | 5.0% โดยทั่วไป | 8.0 - 15.0% | 713LC ให้ความเหนียวเกือบสองเท่า |
| ข้อได้เปรียบหลัก | ความแข็งแกร่งของการคืบคลานสูงสุด | ความต้านทานความล้าจากความร้อน | เลือก LC สำหรับโรเตอร์ที่ใหญ่กว่า |
| ข้อมูลจำเพาะมาตรฐาน | อมส 5391 | แอมเอส 5377 / GE B50TF28 | การปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านการบินและอวกาศระดับสูง |
5. การเปรียบเทียบองค์ประกอบทางเคมีของ Inconel 713C และ Inconel 713LC (wt%)
| องค์ประกอบ | อินโคเนล 713C | อินโคเนล 713LC | ความแตกต่างที่สำคัญ |
|---|---|---|---|
| นิกเกิล (พรรณี) | ยอดคงเหลือ (~70-75) | ยอดคงเหลือ (~70-75) | เดียวกัน |
| โครเมียม (Cr) | 11.0 – 14.0 | 11.0 – 14.0 | เดียวกัน |
| อะลูมิเนียม (อัล) | 5.5 – 6.5 | 5.5 – 6.5 | เดียวกัน |
| โมลิบดีนัม (Mo) | 3.5 – 5.0 | 3.5 – 5.0 | เดียวกัน |
| ไนโอเบียม (Nb) | 1.5 – 2.5 | 1.5 – 2.5 | เดียวกัน |
| ไทเทเนียม (Ti) | 0.4 – 1.0 | 0.4 – 1.0 | เดียวกัน |
| เหล็ก (เฟ) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 2.0 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 2.0 | เดียวกัน |
| โคบอลต์ (Co) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.0 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 1.0 | เดียวกัน |
| คาร์บอน (ซี) | 0.05 – 0.15 | 0.05 – 0.10 | คาร์บอนล่าง 713LC |
| โบรอน (B) | 0.005 – 0.015 | 0.005 – 0.015 | เดียวกัน |
| เซอร์โคเนียม (Zr) | 0.05 – 0.15 | 0.05 – 0.15 | เดียวกัน |
| แมงกานีส (Mn) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.20 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.20 | เดียวกัน |
| ซิลิคอน (ศรี) | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.50 | น้อยกว่าหรือเท่ากับ 0.50 | เดียวกัน |
คลิกเพื่อดาวน์โหลดไฟล์ PDF โลหะผสม Inconel 713C ทันที
6. คุณสมบัติทางกายภาพของ Inconel 713C และ Inconel 713LC
| คุณสมบัติ | อินโคเนล 713C | อินโคเนล 713LC |
|---|---|---|
| ความหนาแน่น | 7.91 ก./ซม.³ | 7.90 ก./ซม.³ |
| ช่วงการหลอมละลาย | 1260 – 1315 องศา | 1265 – 1315 องศา |
| การนำความร้อน (20 องศา) | 11.2 W/m·K | 11.2 W/m·K |
| CTE (20-100 องศา) | 12.0 × 10⁻⁶/ องศา | 12.0 × 10⁻⁶/ องศา |
| CTE (20-800 องศา) | ~14.0 × 10⁻⁶/ องศา | ~14.0 × 10⁻⁶/ องศา |
| ความร้อนจำเพาะ (20 องศา) | 450 จูล/กก.·เค | 450 จูล/กก.·เค |
| โมดูลัสความยืดหยุ่น (20 องศา) | ~205 เกรดเฉลี่ย | ~205 เกรดเฉลี่ย |
| คุณสมบัติทางแม่เหล็ก | ไม่ใช่-แม่เหล็ก | ไม่ใช่-แม่เหล็ก |
7. คุณสมบัติทางกลอุณหภูมิสูง-ของ Inconel 713C และ Inconel 713LC
| อุณหภูมิ | คุณสมบัติ | อินโคเนล 713C | อินโคเนล 713LC |
|---|---|---|---|
| 500 องศา | ความต้านแรงดึง | ~830 เมกะปาสคาล | ~830 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~680 เมกะปาสคาล | ~680 เมกะปาสคาล | |
| 600 องศา | ความต้านแรงดึง | ~810 เมกะปาสคาล | ~810 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~660 เมกะปาสคาล | ~660 เมกะปาสคาล | |
| 700 องศา | ความต้านแรงดึง | ~770 เมกะปาสคาล | ~770 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~600 เมกะปาสคาล | ~600 เมกะปาสคาล | |
| 760 องศา | ความต้านแรงดึง | ~710 เมกะปาสคาล | ~710 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~540 เมกะปาสคาล | ~540 เมกะปาสคาล | |
| 800 องศา | ความต้านแรงดึง | ~680 เมกะปาสคาล | ~680 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~500 เมกะปาสคาล | ~500 เมกะปาสคาล | |
| 850 องศา | ความต้านแรงดึง | ~600 เมกะปาสคาล | ~590 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~450 เมกะปาสคาล | ~440 เมกะปาสคาล | |
| 900 องศา | ความต้านแรงดึง | ~500 เมกะปาสคาล | ~490 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~400 เมกะปาสคาล | ~390 เมกะปาสคาล | |
| 950 องศา | ความต้านแรงดึง | ~400 เมกะปาสคาล | ~390 เมกะปาสคาล |
| ความแข็งแรงของผลผลิต | ~350 เมกะปาสคาล | ~340 เมกะปาสคาล |
8. การแตกหักของความเครียดและการคืบของ Inconel 713C และ Inconel 713LC
| อุณหภูมิ | ความเครียด | 713C ชีวิตแตกร้าว | 713LC ชีวิตแตกร้าว | การเปรียบเทียบ |
|---|---|---|---|---|
| 700 องศา / 100 ชม | 350 เมกะปาสคาล | ~100ชม | ~100ชม | คล้ายกัน |
| 700 องศา / 1,000 ชม | 280 เมกะปาสคาล | ~1,000 ชั่วโมง | ~950 ชม | 713C สูงขึ้นเล็กน้อย |
| 800 องศา / 100 ชม | 250 เมกะปาสคาล | ~100ชม | ~100ชม | คล้ายกัน |
| 800 องศา / 1,000 ชม | 200 เมกะปาสคาล | ~1,000 ชั่วโมง | ~900-950 ชั่วโมง | 713C สูงขึ้นเล็กน้อย |
| 850 องศา / 100 ชม | 180 เมกะปาสคาล | ~100ชม | ~95 ชม | 713C สูงขึ้นเล็กน้อย |
| 900 องศา / 100 ชม | 150 เมกะปาสคาล | ~100ชม | ~95 ชม | 713C สูงขึ้นเล็กน้อย |
| 950 องศา / 100 ชม | 100 เมกะปาสคาล | ~100ชม | ~90-95 ชม | 713C สูงขึ้นเล็กน้อย |
การเปรียบเทียบความแข็งแรงของการคืบระหว่าง Inconel 713C และ Inconel 713LC
| อุณหภูมิ | 713C ความแรงของการคืบ (0.1%/100 ชม.) | 713LC ความแรงของการคืบ (0.1%/100 ชม.) |
|---|---|---|
| 800 องศา | ~200 เมกะปาสคาล | ~190-195 เมกะปาสคาล |
คลิกเพื่อดูใบรับรองวิชาชีพของเราสำหรับโลหะผสม Inconel 713C
9. คู่มือการเลือกใช้งานอย่างย่อสำหรับ Inconel 713, Inconel 713C และ Inconel 713LC
| ระดับ | ดีที่สุดสำหรับ | ลักษณะสำคัญ | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|---|
| อินโคเนล 713C | ความแรงที่อุณหภูมิสูงสูงสุด | คาร์บอนสูงขึ้น (0.08–0.2%) ต้านทานการคืบคลานได้ดีเยี่ยม | ใบพัดกังหันของเครื่องยนต์แอโร, โรเตอร์เทอร์โบชาร์จเจอร์ |
| อินโคเนล 713LC | ความเหนื่อยล้าและความเหนียว (คาร์บอนต่ำ) | ลดปริมาณคาร์บอน ความเหนียวที่ดีขึ้น และอายุการใช้งานที่ล้า | ล้อกังหันหล่อแบบอินทิกรัล ส่วนประกอบที่ต้องเชื่อม |
| อินโคเนล 713 | การหล่อที่อุณหภูมิสูงทั่วไป | ประสิทธิภาพการทำงานที่อุณหภูมิสูงขั้นพื้นฐานสูงถึง 980 องศา | กังหันก๊าซเทอร์โบชาร์จเจอร์ |




10. จะเลือกระหว่าง Inconel 713C และ Inconel 713LC ได้อย่างไร
หากคุณกำลังผลิตใบพัดเทอร์โบชาร์จเจอร์ขนาดเล็กหรือใบพัดการบินและอวกาศมาตรฐาน และความกังวลหลักของคุณคือความต้านทานการคืบสูงสุดที่1800 องศาฟาเรนไฮต์ (982 องศา), คุณควรซื้อ 713C
หากคุณกำลังหล่อใบพัดเทอร์ไบน์ขนาดใหญ่ โรเตอร์แบบอินทิกรัล หรือชิ้นส่วนที่ต้องผ่านวงจรความร้อนอย่างรวดเร็ว และความต้านทานการแตกร้าว (ความเหนียว) เป็นสิ่งสำคัญคุณควรซื้อ 713LC
คลิกเพื่อรับตัวอย่าง Inconel 713C เพื่อซื้อ
11. เหตุใดจึงเลือกโลหะผสม Inconel 713C และ Inconel 713LC ของ Gnee Alloy
ไม่ว่าคุณจะเลือกเกรดใดก็ตาม ความสมบูรณ์ของกังหันจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของแท่งโลหะผสมมาสเตอร์.
✅️การหลอมแบบ VIM (การหลอมแบบเหนี่ยวนำสุญญากาศ):เราผลิตทั้ง 713C และ 713LC ผ่าน VIM เพื่อให้มั่นใจปริมาณก๊าซต่ำพิเศษ- (O, N < 10ppm).
✅️การรับรอง MTC 3.1:ทุกแบทช์ผ่านการทดสอบในห้องปฏิบัติการอย่างเข้มงวดเพื่อตรวจสอบระดับคาร์บอนและธาตุอย่างแม่นยำ
✅️ความสามารถในการจัดหาทั่วโลก:ในฐานะที่เป็นผู้ส่งออกโลหะผสมนิกเกิลที่เชื่อถือได้เราจัดให้ราคาขายส่งโดยตรงจากโรงงาน-และบริหารจัดการโลจิสติกส์สำหรับโรงหล่อระดับโลก

ใบรับรอง Gnee Steel inconel 713C
📦 การบรรจุและจัดส่ง
ทั้งหมดโลหะผสมนิกเกิลสินค้าบรรจุด้วยวิธีต่อไปนี้:
พาเลทไม้หรือลังไม้
บรรจุภัณฑ์กันความชื้น-
ฉลากพร้อมฉลากหมายเลขเตา มาตรฐาน และขนาด
จัดส่งทั่วโลกโดยทางทะเลทางอากาศหรือด่วน

การบรรจุผลิตภัณฑ์ Gnee Steel 713C
ติดต่อเราเพื่อขอใบเสนอราคาส่งออกล่าสุดสำหรับอัลลอยด์ 713C
คำถามที่พบบ่อย
ถาม: 713C และ 713LC มีราคาแตกต่างกันหรือไม่
A:ใช่.อินโคเนล 713LCโดยทั่วไปถือว่าเป็นเกรดพิเศษขั้นสูงสุด- การควบคุมปริมาณคาร์บอนและข้อกำหนดการบำบัดความร้อนจำเพาะที่เข้มงวดยิ่งขึ้น มักจะส่งผลให้ค่าดังกล่าวสูงขึ้นเล็กน้อยราคาขายส่งต่อกก.
ถาม: ฉันสามารถเชื่อม 713LC ได้ไหมเนื่องจากมีคาร์บอนต่ำกว่า?
A:แม้ว่า 713LC จะมีความเหนียวดีกว่าเล็กน้อย แต่ก็ยังถือว่าเป็นโลหะผสมที่ "เชื่อมยาก-ต่อ- เนื่องจากมีปริมาณ Al+Ti สูง สำหรับการเข้าร่วม เราขอแนะนำให้ใช้การเชื่อมแบบบัดกรีหรือแบบเสียดทานแบบพิเศษ
ถาม: คุณมีสต็อกทั้งสองเกรดหรือไม่
A:เรารักษาสินค้าคงคลังเชิงกลยุทธ์ให้ได้มาตรฐานแท่งโลหะผสมมาสเตอร์ 713C. 713LCโดยปกติแล้วจะผลิตตามสั่งหรือเก็บในคลังในระยะยาว-สัญญาการจัดหารายปีพันธมิตร






